PDA

View Full Version : Tìm bạn chỉ giúp cách lập 1 tờ trình vay vốn dành cho doanh nghệp ( gấp gấp )

luutienminh
25-07-2009, 11:09 PM
Xin chào các anh chị.
Em vừa đi làm được 1 tháng tại 1 NHTM CP nhỏ . Sự háo hức của bản thân về công việc tín dụng mình sắp đảm nhận đã bị dập tắt trong 3 tuần làm việc đầu tiên. Những kiến thức đã học trong trường dường như vô nghĩa và được áp dụng trong thực tế công việc với 1 tỷ lệ rất thấp. Hiện nay em đang làm 1 tờ trình để cho 1 doanh nghiệp vay vốn . Nhưng em đang bị động ở phần :
. ĐÁNH GIÁ PHƯƠNG ÁN KINH DOANH – NHU CẦU VỐN
1. Đánh giá hiệu quả của phương án kinh doanh
2. Nhu cầu vốn lưu động :
a. Các giả định dùng để tính toán
b. Kế hoạch doanh thu – chi phí – lợi nhuận
c. Xác định nhu cầu vốn lưu động

các phần này trong ngân hàng e đều có công thức sẳn nhưng em chưa hiểu lắm để áp dụng vào tờ trình. Anh chị nào có kinh nghiệm trong việc này làm ơn cho em 1 cuộc hẹn, có thể là ở quán cafe nào đó và hướng dẫn cho em gấp. E xin tạ ơn. E đang rất cần vì thứ 3 phải có để trình hội đồng TD rồi. Nếu ko có là em bị out huhuhuhu

số dt của em 0906.86.25.84 em tên Quân .anh chị nào có lòng, thì chỉ cần nhắn tin cho em e se gọi lại. hix em xin cam ơn ah

dothanhtrung
25-07-2009, 11:19 PM
hic đang chảnh chọe để tìm nơi làm nên chưa có kinh nghiệp thực tế. Các tốt nhất bạn mượn các anh chọ trong phòng bạn cái mẫu tờ trình rồi coi.
Theo mình các chỉ tiêu kia bạn đánh giá theo cách học của môn Phân tíc tài chính doanh nghiệp để từ đó xát định được các chi phí và lợi nhuận của doanh nghiệp và xát định dòng tiền từ hoạt động coi có đủ để trang trải nợ hay ko.
Đồng thời đánh giá doanh nghiệp dựa trên các chỉ số trung bình nghành để coi doanh nghiệp này tốt hay xấu.
Túm lại cần làm rõ 2 vấn đề: Doanh nghiệp tốt hay xấu + dự án khả thi hay ko rồi quyết định cho vay.

moth
26-07-2009, 10:25 AM
mượn 1 bộ hồ sơ mẫu trước đó của các a chị trog fòng để xem (vì mỗi NH khác nhau )
Bạn thắc mắc như vậy mình nghĩ NH bạn làm ko có sổ tay tín dụng.Đúg ko ?
Nếu như những NH khác các chỉ tiêu,mẫu biểu...liên wan sẽ có mẫu trong sổ tay tín dụng hết mà
Mới đi làm và nhất là mới ra trường chưa có kn thì nên mạnh dạn hỏi nếu ko bít chứ nhỉ
Chúc bạn thành công

langtu_datinh
26-07-2009, 11:59 AM
mình có người anh làm Tín Dụng ở SAIGONBANK nay được 3 năm rồi. nếu bạn muốn mình nhờ anh ấy chỉ cho...:big_smile::big_smile::big_smile:

mitdac_91
30-03-2010, 11:29 PM
help me có ai đó ko
?
mình đang làm gấp bài thu hoach ma ko hỉu jì hết.các sản phẩm phi tín dụng là jì vậy?

lucky luke
03-04-2010, 07:55 PM
help me có ai đó ko
?
mình đang làm gấp bài thu hoach ma ko hỉu jì hết.các sản phẩm phi tín dụng là jì vậy?

Thì hoạt động nào mà ko dính đến tín dụng thì gọi là phi tín dụng. Ví dụ : thanh toán, tiền gửi, két sắt...

suzuky
07-04-2010, 07:27 PM
để lập một tờ trình thẩm định cho doanh nghiệp vay vốn thì gồm có những phần như sau
phần I, + khái quát về khách hàng:phần này chúng ta đánh giá về tư cách pháp lý của khách hàng, như giới thiệu sơ qua về tên, địa chỉ, GCNDKKD, MSST,thành viên góp vốn, quan hệ giữa các thành viên góp vốn, quá trình hình thành và phát triển của công ty, những thành tự mà công ty đạt được...
-đánh giá về khả năng quản trị, điều hành của ban lãnh đạo về kinh nghiệm, năng lực...
-đánh giá về mô hình tổ chức, bố trí lao động...xem đã phù hợp hay chưa ?
+ Đánh giá về tình hình sản xuất kinh doanh của khách hàng:
-lĩnh vực đăng ký kinh doanh,ngành nghề nào là lĩnh vực kinhd oanh chính của khách hàng, nhận xét về thị trường nguyên vật liệu đầu vào, thị trường đầu ra, xem có ổn định hay biến động,xu hướng thị trường tiêu thụ sản phẩm trong tương lai như thế nào, mở rộng hay thu hep...khả năng cạnh tranh về sản phẩm của doanh nghiệp so với các doanh nghiệp cùng ngành như thế nào ?
+Đánh giá về tình hình tài chính của khách hàng: tính toán về nhóm chỉ tiêu hoạt động gồm có vòng quay tồn kho, kỳ thu tiền bình quân, vòng quay vốn lưu động...nhóm chỉ tiêu thanh toán gồm có khả năng thanh toán nhanh và hiện thời.nhóm chỉ tiêu sinh lời như ROA,ROE,ROS...rồi so sánh với các năm trước, tăng hay giảm ? so sánh với các doanh nghiệp cùng ngành nghề..cao hay thâp-->nhận xét chỉ tiêu tốt hay chưa ?
+Quan hệ khách hàng với tổ chức tín dụng: trước khi vay vốn tại ngân hàng mình thì khách hàng đã có quan hệ tín dụng với những ngân hàng nào...lịch sử vay trả của khách hàng như thế nào..?có bị ngân hàng chuyển nợ quá hạn lần nào chưa ?...
+đánh giá về phương án vay vốn
-nêu lên mục đích vay vốn, lãi suất cho vay, thời hạn vay, kỳ hạn trả nợ...
-nhận xét về kế hoạch sử dụng vốn của khách hàng
-tiên lượng những rủi ro có thể xẩy ra trong quá trình thực hiện phương án...
+tài sản đảm bảo
-mô tả về tài sản đảm bảo
nhận xét đánh giá lại một lần nữa--->quyết định cho vay hay không-->trình lãnh đạo ký!